Có giới hạn mức hoa hồng môi giới bất động sản không?

Ngày hỏi:17/03/2020

Tôi mới được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và dự định sắp tới sẽ kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản với tư cách cá nhân. Tôi được biết mức hoa hồng môi giới bất động sản sẽ do các bên thỏa thuận, nhưng cho hỏi luật có giới hạn mức hoa hồng môi giới không hay bao nhiêu cũng được? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 65 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về hoa hồng môi giới bất động sản như sau:

      - Doanh nghiệp, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản được hưởng hoa hồng môi giới khi khách hàng ký hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

      - Mức hoa hồng môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì mức hoa hồng môi giới bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng, không có một giới hạn nào về mức hoa hồng môi giới.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bất động sản
    Giao dịch bất động sản
    Kinh doanh bất động sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn