Cơ quan nào quy định về mức bồi thường chi phí di chuyển tài sản khi Nhà nước thu hồi đất?

Ngày hỏi:19/08/2021

Theo quy định pháp luật về đất đai thì cơ quan nào quy định về mức bồi thường chi phí di chuyển tài sản khi Nhà nước thu hồi đất?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan nào quy định về mức bồi thường chi phí di chuyển tài sản khi Nhà nước thu hồi đất?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 91 Luật đất đai 2013 quy định về bồi thường chi phí di chuyển khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

      Khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển tài sản thì được Nhà nước bồi thường chi phí để tháo dỡ, di chuyển, lắp đặt; trường hợp phải di chuyển hệ thống máy móc, dây chuyền sản xuất còn được bồi thường đối với thiệt hại khi tháo dỡ, vận chuyển, lắp đặt.

      Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định mức bồi thường tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì mức bồi thường chi phí di chuyển tài sản khi Nhà nước thu hồi đất sẽ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bồi thường thu hồi đất
    Cưỡng chế thu hồi đất
    Mức giá bồi thường thu hồi đất
    Nhà nước thu hồi đất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn