Công tác chuẩn bị quy trình xây dựng cơ sở về thống kê, kiểm kê đất đai

Ngày hỏi:24/07/2017

Công tác chuẩn bị quy trình xây dựng cơ sở về thống kê, kiểm kê đất đai được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là một công chức đang công tác tại huyện Can Lộc tỉnh Hà Tĩnh, có một thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giả đáp như sau: Công tác chuẩn bị quy trình xây dựng cơ sở về thống kê, kiểm kê đất đai được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Minh Thùy (minhthuy***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công tác chuẩn bị quy trình xây dựng cơ sở về thống kê, kiểm kê đất đai được pháp luật quy định tại Điều 32Thông tư 05/2017/TT-BTNMT quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu đất đai do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành như sau:

      1. Lập kế hoạch thi công chi tiết: xác định thời gian, địa điểm, khối lượng và nhân lực thực hiện từng bước công việc; lập kế hoạch làm việc với các đơn vị có liên quan đến công tác xây dựng cơ sở dữ liệu thống kê, kiểm kê đất đai trên địa bàn thi công.

      2. Chuẩn bị nhân lực, địa điểm làm việc.

      3. Chuẩn bị vật tư, thiết bị, dụng cụ, phần mềm phục vụ cho công tác xây dựng cơ sở dữ liệu thống kê, kiểm kê đất đai.

      Theo đó, dữ liệu thuộc tính thống kê, kiểm kê đất đai bao gồm các nhóm dữ liệu được quy định tại Khoản 4 Điều 5 Thông tư 75/2015/TT-BTNMT như sau:

      a) Nhóm dữ liệu hiện trạng sử dụng đất cấp tỉnh;

      b) Nhóm dữ liệu hiện trạng sử dụng đất cấp huyện;

      c) Nhóm dữ liệu hiện trạng sử dụng đất cấp xã;

      d) Nhóm dữ liệu kết quả điều tra kiểm kê.

      Trên đây là nội dung tư vấn về công tác chuẩn bị quy trình xây dựng cơ sở về thống kê, kiểm kê đất đai. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 05/2017/TT-BTNMT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn