Công ty 100% vốn nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở chung cư không?

Ngày hỏi:14/08/2020

Xin hỏi, Công ty tôi là công ty 100% vốn nước ngoài, nếu nhà chung cư thuộc sở hữu của công ty tôi mua thì có được cho thuê hoặc bán lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 159 Luật Nhà ở 2014 quy định đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài, cụ thể như sau:

      - Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

      - Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

      - Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

      Như vậy, công ty bạn được mua nhà ở tại chung cư nhưng 30% số lượng căn chung cư (Điểm a Khoản 1 Điều 161 Luật nhà ở 2014).

      Và theo điểm d khoản 1 Điều 10 Luật Nhà ở 2014 công ty bạn được cho thuê hoặc bán chung cư thuộc sở hữu của công ty mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn