Công ty ở nước ngoài có được đứng tên trên hợp đồng mua bán chung cư ở Việt Nam?

Ngày hỏi:18/08/2020

Công ty mình là công ty ở nước ngoài, thành lập 2 công ty ở Việt Nam. Hiện tại công ty mình đang muốn đầu tư mua căn hộ chung cư và đứng tên trên hợp đồng là công ty mẹ ở nước ngoài thì có được không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty ở nước ngoài có được đứng tên trên hợp đồng mua bán chung cư ở Việt Nam?
      (ảnh minh họa)
    • Theo điểm b) Khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2014, cụ thể như sau:

      "Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài”

      Như vậy, công ty mẹ của bạn tại nước ngoài sẽ không là đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật hiện hành.

      Nếu bên Công ty của bạn muốn mua chung cư tại Việt Nam thì phải là công ty chi nhánh tại Việt Nam đứng tên trên hợp đồng mua bán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn