Đã đi tù có được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?

Ngày hỏi:25/12/2020

Luật sư cho em hỏi, em đã đi tù về tội trộm cắp tài sản. Được xóa án tích rồi thì có thể học để được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 68 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ 03 điều kiện sau đây:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

      - Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

      Theo đó, bạn đã từng đi tù, nay đã được xóa án tích mà đáp ứng các điều kiện nêu trên thì vẫn được cấp CCHN môi giới bất động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT