Đăng ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Ngày hỏi:28/10/2015

Gia đình tôi đang ở trên diện tích đất 3.000m2 và xây dựng nhà sử dụng ổn định từ năm 1978. Năm 1990 tôi đã mua thêm ba hộ liền kề giáp ranh với nhà tôi. Nay tôi đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì hạn mức đất ở mà gia đình tôi mua có được công nhận không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Sở tài nguyên và Môi trường Quảng Ninh tư vấn như sau:

    • Do nội dung ông trình bày chưa rõ 3 thửa đất của 3 hộ liền kề ông mua thêm năm 1990 là thửa đất ở hay đất nông nghiệp, có giấy tờ về quyền sử dụng đất hay không, nguồn gốc của 3 thửa đất nêu trên nên Sở Tài nguyên và Môi trường không có cơ sở trả lời gia đình cụ thể.

      Diện tích đất ở được công nhận đối với hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất và không vi phạm pháp luật đất đai được thực hiện theo quy định tại Điều 20 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15-05-2014 của Chính phủ và Điều 4 của Quyết định 1768/2014/QĐ-UBND ngày 13-8-2014 của UBND tỉnh Quảng Ninh.

      Việc thu tiền sử dụng đất thực hiện theo quy định của Nghị định 45/2014/NĐ-CP ngày 15-5-2014 của Chính phủ và Thông tư 76/2014/TT-BTC ngày 16-6-2014 của Bộ Tài chính./.

      (Theo Công văn số 2624/TNMT-ĐKĐĐ)


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH QUẢNG NINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn