Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất tại cơ quan nào?

Ngày hỏi:15/12/2016

Người yêu cầu đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thì có thể nộp hồ sơ đăng ký thế chấp tại cơ quan nào?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Bình Định tư vấn như sau:

    • Đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất tại cơ quan nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 29 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT ngày 23 tháng 6 năm 2016 của Bộ Tư pháp – Bộ Tài Nguyên và Môi trường hướng dẫn việc đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất quy định: Người yêu cầu đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đấtlựa chọn nộp hồ sơ đăng ký thế chấp cho một trong các cơ quannhư sau:

      - Văn phòng đăng ký đất đai;

      - Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất trong trường hợp người yêu cầu đăng ký là hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu nộp hồ sơ trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả theo cơ chế một cửa đối với các địa phương đã tổchức bộ phận một cửa để thực hiện việc tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả./.


    Nguồn:

    TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ SỞ TƯ PHÁP BÌNH ĐỊNH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn