Đất bị cắm mốc địa giới đường đỏ có được bồi thường không?

Ngày hỏi:31/12/2019

Cho tôi hỏi khi nhà nước cắm mốc địa giới đường đỏ thì phần đất bị cắm địa giới đỏ có được bồi thường không? Mong nhận được giải đáp của anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất bị cắm mốc địa giới đường đỏ có được bồi thường không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 2 Thông tư 10/2016/TT-BXD quy định: Mốc chỉ giới đường đỏ là mốc xác định đường ranh giới phân định giữa phần lô đất để xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc các công trình hạ tầng kỹ thuật, có ký hiệu CGĐ.

      Như vậy, khi nhà nước cắm mốc địa giới đường đỏ để xác định ranh giới phân định giữa phần lô đất để xây dựng công trình và phần đất được dành cho đường giao thông hoặc các công trình hạ tầng kỹ thuật, có ký hiệu CGĐ.

      Nhưng khi nào nhà nước ra quy hoạch, kế hoạch sử dụng phần đất có cắm mốc địa giới đỏ và có quyết định thu hồi đất, mà người sử dụng phần diện tích đó có đủ điều kiện được bồi thường thì phần đất cắm cốt mốc sẽ được bồi thường đất.

      Bạn tham khảo điều kiện được bồi thường đất tại đây.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn