Đất cây trồng lâu năm có lên thổ cư được không?

Ngày hỏi:14/05/2019

Chào luật sư. Cho em hỏi em có mua một miếng đất cây trồng lâu năm, vậy cho hỏi em có lên thổ cư được không ? Mong sớm nhận phản hồi.

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất cây trồng lâu năm có lên thổ cư được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 57, Luật đất đai năm 2013 quy định về các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trong đó có

      - Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

      - Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

      Như vậy, nếu bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất thổ cư bạn phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

      Và tại Điều 52 Luật có quy định về căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất: Như sau:

      - Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      - Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn