Đất cho thuê chưa hết thời hạn có bị thu hồi không?

Ngày hỏi:27/03/2019

Gia đình tôi được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hàng năm. Hiện nay đang trong thời hạn thuê, nhưng chúng tôi được tin sắp tới khu đất mà tôi đang sử dụng sẽ bị thu hồi. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Với trường hợp của gia đình tôi, đất đang trong thời hạn sử dụng có bị thu hồi không? Nếu thu hồi có được bồi thường không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất cho thuê chưa hết thời hạn có bị thu hồi không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 82 Luật Đất Đai 2013 có quy định về các trường hợp bị thu hồi đất như sau:

      - Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

      - Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

      - Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

      Như vậy, theo quy định trên thì hộ gia đình, cá nhân, tổ chức đang sử dụng đất (đất đang trong thời gian cho thuê) có thể bị thu hồi nếu thuộc các trường hợp trên.

      Còn việc thu hồi đất của gia đình bạn có được đền bù hay không, chúng tôi xin cung cấp thông tin cho bạn như sau:

      Được nhà nước giao đất trả tiền hằng năm thì khi bị thu hồi sẽ không được bồi thường. Tuy nhiên, gia đình bạn có thể được nhà nước bồi thường về cây trồng theo khoản 1 Điều 90 Luật Đất đai 2013:

      Mức bồi thường được xác định như sau:

      - Khi Nhà nước thu hồi đất mà gây thiệt hại đối với cây trồng thì việc bồi thường thực hiện theo quy định sau đây:

      + Đối với cây hàng năm, mức bồi thường được tính bằng giá trị sản lượng của vụ thu hoạch. Giá trị sản lượng của vụ thu hoạch được tính theo năng suất của vụ cao nhất trong 03 năm trước liền kề của cây trồng chính tại địa phương và giá trung bình tại thời điểm thu hồi đất;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn