Đất có sổ đỏ thì có được khởi kiện nữa không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Xin luât sư tư vấn giúp như sau: Nhà em đã có sổ đỏ ngày 1/4/1992, diện tích 130m2 (100 m2 ở). Nay nhà bên cạnh khởi kiện kêu nhà em lấn chiếm 110m2 đất yêu cầu trả lại. Sổ đỏ mẹ em đứng tên hợp pháp đầy đủ. Vậy nhờ tư vấn giúp họ kiện như vậy là đúng hay sai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất có sổ đỏ thì có được khởi kiện nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 186 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

      Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

      Như vậy, khởi kiện là quyền của mỗi cá nhân. Cho nên, việc hàng xóm khởi kiện nhà bạn cho rằng gia đình bạn lấn chiếm đất là không trái với quy định pháp luật. (Có nghĩa vụ chứng minh)

      Tòa án sẽ căn cứ vào chứng cứ (Sổ đỏ - Giấy chứng nhận QSDĐ, mục kê, bản đồ địa chính...) để giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đối tượng khởi kiện
    Quyền khởi kiện
    Thủ tục khởi kiện
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn