Đất công ích của xã có được bán không?

Ngày hỏi:15/10/2019

Tôi muốn mua lại diện tích đất công ích của xã mà xã cho tôi thuê làm để đóng thuế. Nay tôi muốn mua lại có được không, nếu được thì tôi phải xin cấp nào giải quyết? Xin cảm ơn luật sư.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 59 Luật Đất đai 2013 quy định: Thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

      Ủy ban nhân dân cấp xã cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn.

      Như vậy: Căn cứ các quy định được trích dẫn trên đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã không được chuyển nhượng quyền sử dụng đất công ích, có nghĩa là phần đất này sẽ không thể bán được, chỉ để cho thuê.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn