Đất đai, nhà cửa đã cho mượn thì có để lại thừa kế được không?

Ngày hỏi:02/03/2015

Tôi có cho cha mẹ mượn một số tiền cách đấy (Số tiền này cha mẹ cho đứa em trai tôi ) tôi có làm biên nhận có 2 đứa em và cha mẹ cùng ký tên  nhưng không nói rõ khi nào cha mẹ trả cho tôi. Sau đó gần 6 năm cha mẹ làm di chúc và sang tên chủ quyền nhà đang ở cho em gái chưa có chồng,  rồi cha mẹ lần lượt qua đời . Xin hỏi em gái tôi đã được thừa kế căn nhà của cha mẹ nên phải trả lại số tiền đó cho tôi đúng không ?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Em gái bạn được thừa kế căn nhà của cha mẹ bạn nên phải thực hiện nghĩa vụ của người có di sản, đó là trả bạn số tiền mà cha mẹ bạn đã mượn của bạn khi còn sống. Bạn cũng lưu ý là "Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế" theo quy định tại Điều 645 Bộ luật dân sự 2005.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn