Đất đang thế chấp tại ngân hàng có được tách thửa không?

Ngày hỏi:08/05/2020

Cho hỏi: Giấy Chứng nhận QSDĐ đang thế chấp ngân hàng có thực hiện thủ tục tách thửa được không? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất đang thế chấp tại ngân hàng có được tách thửa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT quy định hồ sơ tách thửa đất như sau:

      - Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK;

      - Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

      Mặt khác, tại Điều 323 Bộ luật dân sự 2015 quy định các quyền của bên nhận thế chấp, cụ thể như sau:

      ...

      5. Yêu cầu bên thế chấp hoặc người thứ ba giữ tài sản thế chấp giao tài sản đó cho mình để xử lý khi bên thế chấp không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ.

      6. Giữ giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp trong trường hợp các bên có thỏa thuận, trừ trường hợp luật có quy định khác.

      7. Xử lý tài sản thế chấp khi thuộc trường hợp quy định tại Điều 299 của Bộ luật này.

      Như vậy, khi bạn thế chấp QSDĐ cho bên ngân hàng thì ngân hàng sẽ giữ bản gốc Giấy chứng nhận QSDĐ. Cho nên, bạn không được làm thủ tục tách thửa trong trường hợp này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký thế chấp
    Chia tách thửa đất
    Thủ tục tách thửa
    Thủ tục tách thửa đất đai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn