Đất dịch vụ do Nhà nước trả sau khi thu hồi đất ruộng có được chuyển nhượng không?

Ngày hỏi:24/06/2020

Luật sư cho tôi hỏi, địa phương tôi đang có chính sách trả đất dịch vụ cho nhân dân sau khi nhà nước thu hồi đất ruộng. Nhưng hiện nay vẫn chưa được cấp đất trên thực địa và sổ đỏ cũng chưa có vậy khi nhà tôi muốn mua hoặc bán đất dịch vụ đó thì có sai quy định không? Tôi xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định Điều kiện thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất bao gồm:

      - Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

      - Đất không có tranh chấp;

      - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

      - Trong thời hạn sử dụng đất.

      ...

      Như vậy, để được chuyển nhượng đất dịch vụ do Nhà nước trả sau khi thu hồi đất ruộng thì bạn cần có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thỏa mãn các điều kiện trên. Trường hợp bạn trình bày thì đất chưa được cấp giấy chứng nhận nên chưa đủ điều kiện để chuyển nhượng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn