Đất do Nhà nước cấp sử dụng không đúng mục đích có bị thu hồi?

Ngày hỏi:19/03/2019

Đất mà gia đình tôi hiện đang trồng lúc nước là do Nhà nước cấp có sổ đỏ, tuy nhiên gần đây lúa thường xuyên mất giá, do đó mà tôi đào ao nuôi cá, nhưng bị cơ quan có thẩm quyền đến phạt tiền và nghe thông tin là thu hồi đất, do sử dụng không đúng mục đích, nên cho tôi hỏi: Đất do Nhà nước cấp sử dụng không đúng mục đích có bị thu hồi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 12 Luật đất đai 2013 có quy định một trong những hành vi bị cấm đó là không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

      Đất mà Nhà nước giao cho bạn là sử dụng cho mục đích trồng lúa nước, tuy nhiên bạn lại đào ao nuôi cá, đấy là hành vi sử dụng đất không đúng mục đích.

      Tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, có quy định chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

      - Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

      - Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

      Đồng thời, tại Điểm a Khoản 1 Điều 64 Luật đất đai 2013 có quy định các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm:

      a) Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm;

      ...

      => Như vậy, cơ quan chức năng ở đây có thẩm quyền xử phạt hành chính và có thể thu hồi đất khi bạn sử dụng đất không đúng mục đích.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn