Đất giao năm 1994, giờ đóng thuế theo năm nào?

Ngày hỏi:23/04/2013
Tôi có 1 thửa đất ở do UBND huyện giao (có Quyết định giao đất) vào đầu năm 1994. Thời điểm đó do Nhà nước chưa có Thông báo hoặc hướng dẫn nộp tiền sử dụng đất nên tôi chưa làm nghĩa vụ này cho Nhà nước. Thửa đất này tôi đã sử dụng để làm nhà ở từ đó cho đến nay, ổn định và không có ai tranh chấp. Nay tôi đăng ký cấp Giấy CNQSD đất thì phải nộp tiền sử dụng đất như thế nào: giá của năm 1994 hay giá năm 2013? Trường hợp này của tôi có áp dụng được theo quy định tại điểm 2 Điều 4 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ không?
    • Theo quy định tại Khoản 7 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003, cá nhân đang sử dụng đất được Nhà nước giao đất trước ngày 01/7/2004 mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; trường hợp chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Theo Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ thì: “Trường hợp người sử dụng đất nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ ngày 01 tháng 01 năm 2005 trở về sau thì giá đất áp dụng để xác định nghĩa vụ tài chính là giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm nộp đủ hồ sơ hợp lệ”. Vì vậy, nếu Ông được giao đất từ năm 1994 nhưng đến nay mới thực hiện kê khai nộp tiền sử dụng đất thì phải áp dụng giá đất hiện nay.

      Theo đó, căn cứ Thông tư số 93/2011/TT-BTC ngày 29/06/2011 của Bộ Tài chính, đối với diện tích đất ở đang sử dụng trong hạn mức, Ông phải nộp theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hiện nay. Đối với diện tích đất ngoài hạn mức thì Chi cục thuế căn cứ giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định và hệ số điều chỉnh giá đất do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định để xác định.

      CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn