Đất khai hoang có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Ngày hỏi:01/08/2016

Tôi có vấn đề thắc mắc mong được luật sư giải đáp giúp. Trường hợp hộ gia đình cá nhân sử dụng đất từ năm 2008, đất có nguồn gốc nhận tặng của bố mẹ đẻ khai hoang trồng cây hàng năm. Nay phù hợp quy hoạch đất thổ cư, vậy hộ gia đình có được cấp GCNQSD đất không? Hộ gia đình là đồng bào dân tộc thiểu số, trực tiếp sản xuất nông nghiệp trong vùng kinh tế đặc biệt khó khăn của khu vực tây bắc. Vậy khi cấp GCNQSD đất hộ gia đình cá nhân có phải nộp tiền sử dụng đất không ? phuong hoang@...

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Thanh Hiền Công Ty Luật TNHH ATIM tư vấn như sau:

    • Về câu hỏi số 1 của bạn, tôi hiểu rằng thửa đất bạn đang muốn hỏi là đất nông nghiệp do bố mẹ bạn khai hoang từ năm 2008 và không có bất kỳ giấy tờ nào về quyền sử dụng đất. Đối với trường hợp này, để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất ("Giấy chứng nhận"), khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai năm 2013 quy định phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Có hộ khẩu thường trú tại địa phương

      - Trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối

      - Đất tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn,

      - Được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định không có tranh chấp.

      Về câu hỏi số 2, cũng tại Khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai trích dẫn ở trên, nếu người sử dụng đất đáp ứng các điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại Điều này thì không phải nộp tiền sử dụng đất.


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn