Đất khai hoang trái phép bị thu hồi có được bồi thường?

Ngày hỏi:29/06/2020

Đất khai hoang mà không có số đỏ thì có được bồi thường không ạ? Gia đình em có 12 ha, mà bị xã thu hồi vì lí do vi phạm tự ý khai hoang xâm canh trái phép.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất khai hoang trái phép bị thu hồi có được bồi thường?
      (ảnh minh họa)
    • Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn bị nhà nước thu hồi theo diện vi phạm pháp luật về đất đai thuộc trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều 64 Luật Đất đai 2013.

      Do đó Căn cứ theo Khoản 3 Điều 82 và Điều 92 Luật Đất đai 2013 quy định về trường hợp Nhà nước thu hồi đất do lấn chiếm (tự ý khai hoang xâm canh trái phép) sẽ không được bồi thường về đất và bồi thường tài sản đầu tư vào dất.

      Do đó bạn đã bị nhà nước thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai sẽ không được nhà nước bồi thường.

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn