Đất không có bìa đỏ chuyển nhượng phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:20/05/2020

Trước tôi có 1 mảnh đất ông bà để lại để trồng hoa màu nhưng chưa được cấp sổ đỏ phần diện tích đó, sau đó tôi có san ủi để bán lại cho người ta làm nghĩa địa thì bị lập biên bản. Nên không biết theo luật thì tôi sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất không có bìa đỏ chuyển nhượng phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định các điều kiện chuyển nhượng QSDĐ, cụ thể như sau:

      - Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

      - Đất không có tranh chấp;

      - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

      - Trong thời hạn sử dụng đất.

      Như vậy, bạn chuyển nhượng QSDĐ khi chưa có sổ đỏ là trái pháp luật.

      Mặt khác, tại Khoản 3 Điều 18 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định:

      Trường hợp chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại, góp vốn bằng quyền sử dụng đất không đủ điều kiện thì hình thức và mức xử phạt như sau:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực đồ thị trong trường hợp không đủ một trong các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 188 của Luật đất đai;

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với khu vực đô thị trong trường hợp không đủ từ hai điều kiện trở lên quy định tại khoản 1 Điều 188 của Luật đất đai.

      Như vậy, bạn chuyển nhượng QSDĐ khi chưa có sổ đỏ thì phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực đồ thị.

      Ngoài ra, buộc nộp số lợi bất hợp pháp có được do chuyển nhượng QSDĐ bất hợp pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn