Đất lấn chiếm có được đền bù khi thu hồi?

Ngày hỏi:15/10/2014
Đất nhà tôi đang ở có nguồn gốc là đất lấn chiến từ những năm đầu thập niên 80, nay vẫn chưa có sổ đỏ... Đất nhà tôi đang ở có nguồn gốc là đất lấn chiến từ những năm đầu thập niên 80, nay vẫn chưa có sổ đỏ do không đủ tiền đóng thuế đất (khoảng 100 triệu/200m2), đất không có tranh chấp. Vậy khi nhà nước giải tỏa, thu hồi thì có được được đền bù không. Và mức đền bù có khác với các nhà lân cận đã có sổ đỏ không? Cám ơn Luật sư!

    Nội dung này được Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty TNHH Luật Đức An tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 64 và Khoản 3 Điều 82 Luật Đất đai 2013, trường hợp bị thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai thì không được bồi thường, hỗ trợ.

      Khoản 1 Điều 74 Luật Đất đai 2013 quy định: “1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.”

      Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013 quy định: “1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp”.

      Như vậy, bạn không thuộc đối tượng được đủ điều kiện được bồi thường về đất cũng như chi phí đầu tư vào đất khi Nhà nước thu hồi đất. Tuy nhiên, bạn có thể được xem xét hỗ trợ theo quy định tại Điều 83, 84 Luật Đất đai 2013.


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn