Đất nằm trong quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất không?

Ngày hỏi:12/01/2017

Đất nằm trong quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất không? Gia đình tôi đang dự định mua một mảnh đất diện tích 470m2 (đã có nhà cấp 4) theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì lô đất tôi định mua nói trên là đất trông cây hàng năm. Thời gian sử dụng đất là đến năm 2020. Tôi có lên Sở Tài nguyên môi trường để xem thông tin quy hoạch thì được biết: toàn bộ diện tích (470m2) đất nằm trong quy hoạch đất ở dự án (Khu dân cư). Vậy tôi muốn hỏi: Bây giờ tôi muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất ở đô thị thì có được không (vì dự án khu dân cư thì cũng là đất ở đô thị)? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định về việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất như sau:

    Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

    Theo quy định trên, đất nằm trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì người sử dụng đất vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất: chuyển nhượng, tặng cho, chuyển mục đích sử dụng đất,...

    Điều 52 Luật Đất đai 2013 quy định về căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

    1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Theo quy định trên, nếu việc chuyển mục đích sử dụng đất phù hợp với nhu cầu sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân và kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được phê duyệt thì sẽ được cơ quan có thẩm quyền xem xét cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về chuyển mục đích sử dụng đất nằm trong quy hoạch. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật đất đai 2013 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn