Đất ở có thời hạn sử dụng là bao lâu?

Ngày hỏi:27/09/2019

Chào các Luật sư: Trong giấy chứng nhận đất nền dự án của một hộ gia đình ghi đất ở đô thị có thời hạn 50 năm, phía bên kia nói khi nào mua xong chuyển nhượng cho bên mua thì điều chỉnh lại Đất ở đô thị dài hạn có đúng vậy không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất ở có thời hạn sử dụng là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 125 Luật đất đai 2013, có quy định:

      Điều 125. Đất sử dụng ổn định lâu dài

      Người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong các trường hợp sau đây:

      1. Đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng.

      => Căn cứ theo quy định nêu trên thì đất ở được giao cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng thì có thời hạn sử dụng lâu dài. Khi chuyển nhượng đối với loiaj đất này thì vẫn được sử dụng ổn định là lâu dài. Còn với trường hợp của bạn nếu bạn có mua mảnh đất đó trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi là 50 năm thì thời hạn sử dụng đất trên vẫn được giữ nguyên là 50 năm bạn nhé không thể chuyển qua thành đất sử dụng lâu dài được nếu mục đích sử dụng đất vẫn giữ nguyên mà chưa thay đổi.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    cho mình hỏi : sổ ghi đất ở đô thị ,tại sao đất ở lại có thời hạn ? đất ở có thời hạn là như thế nào?
    TinDat 24h (2 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầm cố đất đai
    Cản trở việc thừa kế đất đai
    Chia thừa kế đất đai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn