Đất trồng cây lâu năm chuyển sang làm điện mặt trời áp mái có phải chuyển mục đích sử dụng?

Ngày hỏi:30/12/2020

Tôi có khu đất vườn hơn 2000m2 trong đó có 400m2 đất thổ cư, còn lại là đất trồng cây lâu năm khác. Nay tôi định dùng 900m2 trong đất trồng cây lâu năm để làm nhà máy điện mặt trời áp mái. Vậy tôi cần phải làm thủ tục gì về mục đích sử dụng đất không? Có phải xin phép không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất trồng cây lâu năm chuyển sang làm điện mặt trời áp mái có phải chuyển mục đích sử dụng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ quy định tại Khoản 1.5 Phụ lục 1 ban hành kèm theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư 07/2019/TT-BXD thì nhà máy điện mặt trời được xác định là công trình năng lượng.

      Đồng thời, căn cứ Điểm e Khoản 2 và Điểm b Khoản 1 Điều 10 Luật Đất đại 2013 thì đất công trình năng lượng thuộc nhóm đất phi nông nghiệp còn đất trồng cây lâu năm thuộc nhóm đất nông nghiệp.

      Việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất công trình năng lượng phải xin phép cơ quan có thẩm quyền theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013 (chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp).

      Theo đó, cơ quan có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân là ủy ban nhân dân cấp huyện theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 59 Luật Đất đai 2013.

      Như vậy, trong trường hợp anh sử dụng 900m2 đất trồng cây lâu năm sang làm nhà máy điện mặt trời áp mái thì anh phải làm thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng đất tại Ủy ban nhân dân cấp huyện.

      Về thủ tục chi tiết, anh vui lòng tham khảo tại bài viết sau: Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất để làm điện mặt trời áp mái.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn