Đất trồng lúa chuyển sang nuôi tôm thì phải xin phép?

Ngày hỏi:10/06/2021

Nhà tôi đó giờ vẫn trồng lúa, nay muốn chuyển sang nuôi tôm càng xanh để cải thiện cuộc sống. Nghe nói cái này phải xin phép mới được làm có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đất trồng lúa chuyển sang nuôi tôm thì phải xin phép?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm a Khoản 1 Điều 57 Luật Đất Đai 2013 có quy định:

      Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

      a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

      ...

      Như vậy, khi chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản thì phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Cụ thể ở đây phải được UBND cấp huyện cho phép (Điểm a Khoản 2 Điều 59 Luật này). Cho nên khi bạn muốn chuyển từ đất trồng lúa sang đất nuôi tôm thì phải xin phép và được UBND huyện cho phép.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn