Đất trong quy hoạch có được tặng cho không?

Ngày hỏi:02/08/2019

Bố mẹ tôi có 1000 mét vuông đất, bây giờ có ý định tặng cho vợ chồng tôi 200 mét vuông để làm nhà. Khi đến địa chính làm thủ tục để sang tên thì cán bộ địa chính nói đất nằm trong quy hoạch không tặng cho được. Vậy cho hỏi, đất trong quy hoạch có được tặng cho con không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định việc thực hiện quyền của người sử dụng đất khi có quy hoạch sử dụng đất như sau:

      *Trường hợp: Quy hoạch sử dụng đất đã được công bố nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện.

      Thì bố mẹ bạn vẫn có quyền tặng cho QSDĐ cho vợ chồng bạn.

      *Trường hợp: Đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.

      Thì bố mẹ bạn có các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

      Có nghĩa là bố mẹ bạn có quyền được tặng cho QSDĐ cho bạn cho đến khi có quyết định thu hồi đất hoặc quyết định chuyển mục đích sử dụng đất.

      Ban biên tập gửi phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn