Đất xây nhà ở bị thu hồi đền bù theo đất nông nghiệp hay đất ở?

Ngày hỏi:19/02/2014
Mua đất nông nghiệp dự định xây nhà ở nhưng chưa xây thì khi bị thu hồi được đền bù theo gía đất nông nghiệp hay đất ở?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 42 Luật Đất đai 2013 quy định về việc Bồi thường, tái định cư cho người có đất bị thu hồi như sau: Người bị thu hồi loại đất nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

      Như vậy, mảnh đất anh/chị mua là đất nông nghiệp thì anh/chị sẽ được đền bù theo gía đất Nông nghiệp. Ngoài ra, tùy thuộc vào quỹ đất mà địa phương có thể được xem xét đền bù bằng tiền hoặc bằng đất (tương đương) cho anh/chị.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn