Đấu giá quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Ngày hỏi:22/05/2014
Cho mình xin các quy định về đấu giá quyền sử dụng đất? Mình cảm ơn

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Căn cứ vào Điều 58 Luật đất đai số 13/2013/QH11 quy định về việc đấu giá quyền sử dụng đất như sau:

      Điều 58. Đấu giá quyền sử dụng đất, đấu thầu dự án có sử dụng đất

      1. Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo hình thức đấu giá quyền sử dụng đất hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

      a) Đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc cho thuê;

      b) Đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê;

      c) Sử dụng quỹ đất để tạo vốn cho đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng;

      d) Sử dụng đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh;

      đ) Cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

      e) Các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

      2. Thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất để thi hành án, xử lý hợp đồng thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ.

      3. Giá trúng đấu giá quyền sử dụng đất hoặc trúng đấu thầu dự án có sử dụng đất không được thấp hơn giá đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định.

      4. Việc đấu giá quyền sử dụng đất hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này đ­ược thực hiện theo quy định của pháp luật về đấu giá, đấu thầu.

      d) Sử dụng đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh;

      đ) Cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

      e) Các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

      Chúng tôi xin cám ơn quý độc giả đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục!

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn