Đền bù đất rừng

Ngày hỏi:16/08/2014

Năm 2011,thành phố có 1 dự án xây dựng nhà văn hóa cho địa phương .Nhà e có 2 sào ruộng nằm trong dự án.nhà e đã được nhận tiền đền bù đất ruộng + trợ cấp tổng là 79 triệu đồng. Đến năm nay là 2014 nhà e có 300m đất vườn rừng nằm trong dự án đền bù. thành phố đã duyệt cho gia đình nhận tiền đền bù + trợ cấp là 63tr . Nhưng nay các chú địa chính phường lại vào làm việc bảo nhà e đã nhận trợ cấp vào năm 2011 nên yêu cầu gia đình e phải hoàn trả lại khoản trợ cấp.  vậy cho e hỏi theo luật gia đình e có được nhận tiền trợ cấp nữa k ạ ? hay chỉ được nhận tiền đền bù đất vườn rừng ạ .

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

  • Bồi thường, là việc nhà nước trả lại quyền sử dụng đất đối với diện tích đất thu hồi cho người sử dụng đất.

    Hỗ trợ khi nhà nước thu hồi là việc nhà nước trợ giúp cho người có đất bị thu hồi để ổn định đời sống và phát triển.

    Theo quy định của pháp luật thì việc hỗ trợ đối với đất bị thu hồi được tiến hành trong theo nguyên tắc sau:

    Điều 83, Hỗ trợ khi nhà nước thu hồi đất

    1. Nguyên tắc hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất:

    a) Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất ngoài việc được bồi thường theo quy định của Luật này còn được Nhà nước xem xét hỗ trợ;

    b) Việc hỗ trợ phải bảo đảm khách quan, công bằng, kịp thời, công khai và đúng quy định của pháp luật.

    Như vậy khi nhà nước thu hồi đất của bạn thì theo quy định của pháp luật thì nhà nước phải xem xét để hỗ trợ gia đình bạn để có thể chuyển đổi nghề nghiệp ổn định đời sống và phát triển.


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn