Đền bù đất thu hồi để làm đường

20 năm nay nhà tôi có mảnh đất ngoài mặt đường khoảng 25m2 đang bán hàng nhưng không có giấy tờ sổ đỏ gì, nộp thuế hàng năm. Bây giờ phường chuẩn bị lấy mảnh đất đó để làm đường. Vậy cho tôi hỏi mảnh đất đó không có sổ đỏ nhưng đóng thuế hàng năm thì có được đền bù không ?

    Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trung tâm tư vấn pháp luật và chính sách về y tế, HIV/AIDS - Hội Luật gia Việt Nam xin trả lời như sau:

      Theo qui định tại Điều 26, Điều 27 Luật đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành, đối với loại đất khai hoang phục hoá... khi nhà nước thu hồi xây dựng công trình công cộng thì người sử dụng đất vẫn được đền bù hỗ trợ tuỳ theo từng loại đất và nguồn gốc đất.


    Nguồn:

    Trung tâm hỗ trợ pháp lý Hội Luật Gia Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn