Dịch vụ tư vấn bất động sản được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Dịch vụ tư vấn bất động sản
Ngày hỏi:23/09/2016

Dịch vụ tư vấn bất động sản được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi hiện đang làm sale về bất động sản. Công việc hiện tại của tôi cũng liên quan nhiều tới các quy định pháp luật tuy nhiên tôi không có điều kiện tìm hiểu sâu. Cho tôi hỏi: Dịch vụ tư vấn bất động sản được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Nguyễn Minh Mạnh, SĐT: 01633***.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dịch vụ tư vấn bất động sản được quy định tại Điều 74 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

      2. Nội dung kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản bao gồm:

      a) Tư vấn pháp luật về bất động sản;

      b) Tư vấn về đầu tư tạo lập, kinh doanh bất động sản;

      c) Tư vấn về tài chính bất động sản;

      d) Tư vấn về giá bất động sản;

      đ) Tư vấn về hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản.

      3. Nội dung, phạm vi tư vấn, quyền và nghĩa vụ của các bên, phí dịch vụ tư vấn bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

      4. Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản chịu trách nhiệm thực hiện cam kết trong hợp đồng và bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về dịch vụ tư vấn bất động sản, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn