Diện tích hạn mức cho phép chuyển từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp là bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/10/2019

Xin tư vấn nội dung như sau: Theo quy định của pháp luật đất đai có quy diện tích hạn mức cho phép chuyển từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp là bao nhiêu hay không. Cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Diện tích hạn mức cho phép chuyển từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai năm 2013, các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, gồm:

      - Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

      ...

      Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất được hướng dẫn bởi Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

      Và tại Điều 52 Luật Đất đai 2013 có quy định:

      Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

      1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

      Như vậy, hiện không có quy định cụ thể về diện tích hạn mức cho phép chuyển từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp là bao nhiêu, do đó, vấn đề này phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chuyển mục đích đất
    Thuế chuyển mục đích sử dụng đất
    Chuyển mục đích sử dụng đất
    Diện tích tối thiểu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn