Điều kiện cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất hiện hành

Ngày hỏi:03/11/2018

Tôi đang tìm hiểu các quyên định liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định hiện hành và cần giúp đỡ. Có thể cho tôi biết về điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định hiện hành được hay không? Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 1 Luật đất đai 2013 thì người sử dụng đất được thực hiện quyền cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    - Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật Đất đai 2013;

    - Đất không có tranh chấp;

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    - Trong thời hạn sử dụng đất.

    Ngoài các điều kiện trên thì người sử dụng đất khi thực hiện quyền cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các Điều 193 Luật Đất đai 2013.

    Lưu ý: Việc cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn