Điều kiện để được thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng

Ngày hỏi:26/02/2019

Sắp tới con trai tôi có dự định đầu tư kinh doanh, cần một số vốn lớn để làm ăn. Là bậc sinh thành nên tôi muốn giúp con phần nào đó. Vợ chồng tôi có ý định thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng để lấy tiền phụ giúp con nhưng không rõ điều kiện thế nào. Vậy Ban biên tập cho hỏi: Điều kiện để được thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 có quy định về điều kiện để được thế chấp đất như sau:

      - Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

      + Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

      + Đất không có tranh chấp;

      + Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

      + Trong thời hạn sử dụng đất.

      => Vậy nên, nếu quyền sử dụng đất của gia đình bạn đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên thì được thế chấp tại ngân hàng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn