Điều kiện khởi kiện tranh chấp đất đai tại tòa án

Ngày hỏi:05/08/2019

Gia đình tôi có tranh chấp đất đai với gia đình hàng xóm. Sau nhiều lần hòa giải tại tổ khu phố không thành (có lập biên bản), tôi đã gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân để giải quyết. Tuy nhiên, hồ sơ khởi kiện của tôi không được Tòa án thụ lý và yêu cầu tôi phải hòa giải tại UBND rồi mới được khởi kiện. Tôi thấy việc hòa giải tại đâu cũng như nhau thôi mà, cho tôi hỏi tòa án yêu cầu như vậy có đúng không? nhờ anh chị tư vấn giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện khởi kiện tranh chấp đất đai tại tòa án
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 202 Luật đất đai 2013 quy định

      - Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

      - Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

      - Sau khi hòa giải tại UBND không thành thì mới được gửi đơn khởi kiện đến tòa án.

      => Như vậy, khi có tranh chấp đất đai thì không bắt buộc phải hòa giải cơ sở (Khu phố), tuy nhiên phải hòa giải tại UBND thì mới đủ điều kiện khởi kiện đến tòa án.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn