Điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản được quy định ra sao?

Ngày hỏi:26/07/2018

Chào anh/chị Ban biên tập, tôi tên Thảo Nguyên sinh sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang làm việc trong lĩnh vực bất động sản nên có tìm hiểu một vài quy định để hỗ trợ cho công việc, đây được xem là một ngành đang được ưa chuộng và phổ biến hiện này. Tôi muốn tìm hiểu trước khi Luật kinh doanh bất động sản 2014 có hiệu lực thì điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời, cảm ơn! (01233***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 57 Luật kinh doanh bất động sản 2006, điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản được quy định như sau:

      - Đáp ứng các điều kiện theo quy định tại khoản 2 Điều 8 của Luật này.

      - Có quy chế hoạt động của sàn giao dịch bất động sản.

      - Có cơ sở vật chất, kỹ thuật phù hợp với nội dung hoạt động của sàn giao dịch bất động sản.

      - Có người quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản đáp ứng các điều kiện do Chính phủ quy định.

      - Bên cạnh đó, mình xin cung cấp thêm nội dung hoạt động của sàn giao dịch bất động sản như sau:

      + Giao dịch mua bán, chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản.

      + Môi giới bất động sản.

      + Định giá bất động sản.

      + Tư vấn bất động sản.

      + Quảng cáo bất động sản.

      + Đấu giá bất động sản.

      + Quản lý bất động sản.

      Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Luật kinh doanh bất động sản 2006. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn