Đổ vật liệu xây dựng lên đất của người khác bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:09/01/2019

Tôi và gia đình nhà kế bên đó giờ không thuận nhau, nhà kế bên đang trong quá trình xây mới, nên có chở khá nhiều vật liệu xây dựng, cát, đá,... nhưng lại đổ xuống đất vườn nhà tôi, làm tôi không thể gieo, trồng rau được, tôi có nhắc nhờ nhưng họ phớt lờ. Vậy cho tôi hỏi: Đổ vật liệu xây dựng lên đất của người khác bị xử lý như thế nào?

(********@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đổ vật liệu xây dựng lên đất của người khác bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 11 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, có quy định về xử phạt hành vi gây cản trở cho việc sử dụng đất của người khác như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng tại khu vực nông thôn, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng tại khu vực đô thị đối với hành vi đưa chất thải, chất độc hại, vật liệu xây dựng hoặc các vật khác lên thửa đất của người khác hoặc thửa đất của mình gây cản trở cho việc sử dụng đất của người khác.

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng tại khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng tại khu vực đô thị đối với hành vi đào bới, xây tường, làm hàng rào gây cản trở hoặc gây thiệt hại cho việc sử dụng đất của người khác.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

      b) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

      => Như vậy, với hành vi đổ vật liệu xây dựng lên đất vườn làm bạn không thể gieo, trồng rau thì người hàng xóm đó có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng tại khu vực nông thôn, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng tại khu vực đô thị.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin hữu ích trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn