Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có được giao đất không?

Ngày hỏi:16/09/2019

Liên qua đến việc quản lý đất theo quy định về luật Đất đai. Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định hiện hành thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài bên cạnh cho thuê đất thì có được giao đất cho không? Rất mong nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có được giao đất không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 55 Luật đất đai 2013, có quy định:

      Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

      1. Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;

      2. Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

      3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

      4. Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng

      => Căn cứ theo quy định nêu trên thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không những có quyền được cho thuê đất mà còn được giao đất có tiền sử dụng đất để xây dựng nhà ở để bán hoặc để cho thuê.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn