Đổi đất nông nghiệp khác xã được không?

Ngày hỏi:27/07/2019

 Gia đình tôi có một mảnh đất trồng lúa, bây giờ tôi muốn đổi với gia đình ông Nam ở xã bên cạnh. Vậy hai gia đình có đổi được với nhau không? Nếu được thì chúng tôi phải làm thủ tục gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 190 Luật đất đai 2013 quy định việc đổi đất nông nghiệp, cụ thể như sau:

      "Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ."

      Như vậy, điều kiện việc đổi đất nông nghiệp là đổi trên cùng xã, phường, thị trấn (Cấp xã). Cho nên, hai gia đình không được phép đổi đất nông nghiệp (đất trồng lúa) cho nhau.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn