Đòi lại tiền mua đất thế nào ?

Ngày hỏi:03/01/2011
Kính gửi BBT và các luật sư trên diễn đàn Tôi xin hỏi trường hợp của tôi có đòi được tiền không và nếu kiện ra tòa có được không? Chuyện là thế này: Tôi mua một mảnh đất kẹt của một người tên A, đất không có giấy tờ, mọi việc mua bán chỉ diễn ra ngoài đường và giấy tờ viết tay. Sau một thời gian tôi phát hiện chị A kia đã bán tiếp mảnh đất tôi đã mua cho một người khác là chị C, tôi có đến gặp chị A đòi lại tiền thì chị A nói đã tiêu hết tiền và hẹn tôi sang năm sẽ trả. Tôi có yêu cầu chị A phải trả lại cho tôi tiền nhưng mãi ko đòi được vì chị A cứ khất lần, thậm chí còn nói chị ấy không vay tôi nên không có nghĩa vụ trả. Rất mong luật sư tư vấn giùm tôi, tôi phải làm gì để đòi lại tiền của mình. Tôi xin trân trọng cảm ơn.

    Nội dung này được Luật sư Bùi Thị Thùy Vân tư vấn như sau:

    • Chào bạn

      Theo thông tin bạn cung cấp,do bạn không nói thời điểm 2 bên bắt đầu phát sinh tranh chấp nên tôi chỉ tư vấn về nguyên tắc theo luật định như sau:

      Bộ luật dân sự 2005

      Điều 427. Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự

      Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

      Điều 162. Bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự

      1. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại trong trường hợp sau đây:

      a) Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

      b) Bên có nghĩa vụ thực hiện xong một phần nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;

      c) Các bên đã tự hoà giải với nhau.

      2. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại kể từ ngày tiếp theo sau ngày xảy ra sự kiện quy định tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy,nếu thời hiệu khởi kiện đã hết bạn có thể khôi phục lại thời hiệu nếu bằng cách nào đó để bên bán thừa nhận nghĩa vụ chưa trả tiền lại cho bạn.

      Trân trọng
      Ls Bùi Thị Thùy Vân


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn