Đối tượng được miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Ngày hỏi:06/11/2018

Chào Quý Ban tư vấn. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi đối tượng được miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước gồm những ai? Mong sớm nhận được phản hồi  từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Kim Yến - Tiền Giang

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đối tượng được miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định tại Khoản 2 Điều 59 Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở, theo đó:

    Đối tượng được miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ bao gồm:

    a) Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật ưu đãi người có công với cách mạng;

    b) Hộ nghèo, cận nghèo theo quy định về chuẩn nghèo, cận nghèo do Thủ tướng Chính phủ ban hành;

    c) Người khuyết tật, người già cô đơn và các đối tượng đặc biệt có khó khăn về nhà ở tại khu vực đô thị.

    Trên đây là tư vấn về đối tượng được miễn, giảm tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Nghị định 99/2015/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Sở hữu nhà nước
Nhà thuộc sở hữu nhà nước
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn