Đối tượng được Nhà nước bán nhà theo Nghị định 61?

Ngày hỏi:05/10/2011
Năm 1988, UBND quận 6 đã giao 340m2 trong tổng số 700m2 nhà đất tại 63/29 Chu Văn An, phường 1, quận 6, TPHCM thuộc sở hữu nhà nước cho đơn vị tôi quản lý sử dụng. Khi đơn vị tôi chuyển thành CTCP, UBND TPHCM đã định giá phần tài sản vốn nhà nước (là nhà xưởng) bằng 30%. Các cổ đông đã góp tiền mua lại 30% vốn cổ phần này và năm 2000 UBND TPHCM có văn bản xác lập quyền sở hữu nhà xưởng cho công ty chúng tôi. Nhà xưởng này chúng tôi quản lý và sử dụng liên tục từ năm 1988 đến nay, có đóng thuế đất hàng năm. Thế nhưng, ngày 6-9-2010 UBND quận 6 lại cấp “sổ hồng” nhà xưởng của chúng tôi cho một hộ không có hợp đồng thuê nhà, ở bất hợp pháp và chưa hề đóng tiền thuê nhà. Trong “sổ hồng” cấp cho hộ này có ghi là mua nhà theo Nghị định 61/CP. UBND quận 6 bán nhà đất cho hộ này theo Nghị định 61/CP là đúng hay sai?
    • Về việc mua bán nhà theo Nghị định 61/CP ngày 5-7-1994 của Chính phủ, Điều 5 của Nghị định này quy định rõ: “Nhà nước thực hiện bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước cho người đang thuê phần diện tích đang được thuê để người mua nhà có điều kiện cải thiện chỗ ở”.

      Như vậy, điều kiện tiên quyết để được mua nhà Nhà nước theo Nghị định 61/CP là người mua phải có hợp đồng thuê nhà với Nhà nước. Hộ cá nhân được UBND quận 6 bán nhà đất tại 63/29 Chu Văn An không có hợp đồng thuê nhà nên không thuộc đối tượng được mua nhà theo Nghị định 61/CP. UBND quận 6 đã sai khi bán nhà theo Nghị định 61/CP cho đối tượng này.

      Theo SGĐTTC


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn