Đối với nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì chủ đầu tư chỉ được bán sau thời gian bao lâu?

Ngày hỏi:06/11/2018

Tôi làm bên lĩnh vực bất động sản nên tôi thường tìm tòi trao dồi thêm kiến thức cho bản thân, theo đó có vấn đề tôi không hiểu lắm: Đối với nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì chủ đầu tư chỉ được bán sau thời gian bao lâu? Mong ban tư vấn hỗ trợ giúp tôi.

Nguyễn Tư - Tp. HCM

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 19 Nghị định 100/2015/NĐ-CP về phát triển và quản lý nhà ở xã hội, có quy định:

    Đối với dự án nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì chủ đầu tư chỉ được bán sau thời gian tối thiểu là 10 năm kể từ khi hoàn thành bàn giao để cho thuê và chỉ được bán cho các đối tượng sau:

    1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

    2. Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;

    3. Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;

    4. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;

    5. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;

    6. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;

    7. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

    8. Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;

    9. Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;

    10. Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

    ** Lưu ý: Giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn