Đồng chủ sở hữu muốn lấy lại nhà cho thuê

Vợ chồng tôi là đồng chủ sỡ hữu một căn nhà mặt đường nhỏ (có sổ đỏ), trước đây tôi bán hàng tạp hóa ở đây, còn chồng tôi đi làm. Sau đó anh đưa tôi đến một căn nhà khác trong ngõ nhưng rộng hơn, chồng tôi ký hợp đồng cho người ta thuê căn nhà mặt đường trên trong thời hạn 2 năm (hợp đồng không có công chứng và chỉ có chữ ký của chồng tôi). Hiện nay tôi không còn chỗ bán hàng, và anh quản lý hết chi tiêu, lấy hết tiền cho thuê nhà, không đưa tôi một đồng nào. Thời hạn hợp đồng trên chưa hết, liệu tôi có quyền về ở cùng người thuê nhà trong căn nhà mặt đường kia để kiếm sống không? Hiện giờ tôi gần 60 tuổi, không có lương hưu

    • Vấn đề bác hỏi chúng tôi trả lời như sau:

      Theo quy định của pháp luật thì vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Do đó việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây: tài sản là bất động sản, tài sản là động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu…

      Việc chồng bác cho người khác thuê nhà mà không được sự đồng ý của bác đã xâm phạm đến quyền sử dụng và định đoạt của bác (khoản 3 Điều 219, khoản 2 Điều 223 Bộ luật dân sự). Mặt khác, theo quy định của pháp luật, việc cho thuê tài sản là quyền sử dụng đất, nhà ở phải được lập thành văn bản và phải được công chứng hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chứng thực mới đảm bảo giá trị pháp lý. Vì hợp đồng thuê nhà giữa chồng bác và người thuê nhà có thời hạn là 2 năm, chỉ có chồng bác ký và không được công chứng hoặc chứng thực nên vi phạm điều kiện có hiệu lực của hợp đồng (khoản 2 Điều 122, khoản 2 Điều 124, Điều 134, Điều 492 Bộ luật dân sự). Do đó hợp đồng thuê nhà trên vô hiệu, bác có quyền thỏa thuận với người thuê nhà về việc trả lại nhà và chồng bác hoàn trả số tiền thuê đã nhận. Trường hợp vợ chồng bác không thỏa thuận được với người thuê nhà, bác có thể làm thủ tục khởi kiện yêu cầu hủy hợp đồng thuê nhà giữa chồng bác và người thuê nhà.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn