Giải đáp về thuế GTGT và thuế TNDN khi chuyển nhượng bất động sản

Ngày hỏi:06/05/2015

DN chúng tôi có chuyển nhượng bất động sản, nhưng thực tế bán giá thấp hơn giá nhà nước quy định thì giá tính thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế TNDN như thế nào?

    Nội dung này được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tư vấn như sau:

    • Đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản, giá tính thuế GTGT là giá chuyển nhượng bất động sản trừ giá đất được trừ để tính thuế GTGT.

      Do câu hỏi của bạn đọc chưa cụ thể nên DN có thể tham khảo quy định tại khoản 10 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính để áp dụng theo trường hợp cụ thể của DN để xác định giá đất được trừ theo quy định.

      Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 17 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính, trường hợp DN chuyển nhượng bất động sản, giá chuyển quyền sử dụng đất theo hợp đồng chuyển nhượng, mua bán bất động sản thấp hơn giá đất tại bảng giá đất UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại thời điểm ký hợp đồng chuyển nhượng bất động sản thì tính theo giá đất do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại thời điểm ký hợp đồng chuyển nhượng bất động sản.

      Công ty căn cứ vào quy định tại Điều 17 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính để xác định thuế TNDN…

      Để biết cụ thể hơn, bạn đọc có thể đến cơ quan thuế nơi DN có trụ sở để được tư vấn và trả lời một cách chính xác hơn.


    Nguồn:

    Thời báo Ngân hàng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn