Giải ngân vốn vay ưu đãi thực hiện chính sách nhà ở xã hội thực hiện thế nào?

Ngày hỏi:22/12/2016

Giải ngân vốn vay ưu đãi thực hiện chính sách nhà ở xã hội thực hiện thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang sống tại TP.HCM, hiện tại số tiền tiết kiệm của tôi không đủ để có thể mua một căn nhà, nên tôi có nhu cầu vay tiền để mua nhà ở theo diện nhà ở xã hội nhưng tôi không biết những quy định cụ thể của pháp luật về vấn đề này. Vì thế, tôi có một thắc mắc kính mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập. Giải ngân vốn vay ưu đãi thực hiện chính sách nhà ở xã hội thực hiện thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Minh Tùng (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giải ngân vốn vay ưu đãi thực hiện chính sách nhà ở xã hội được quy định tại Điều 9 Thông tư 25/2015/TT-NHNN hướng dẫn cho vay vốn ưu đãi thực hiện chính sách nhà ở xã hội do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành như sau:

      1. Tổ chức tín dụng được chỉ định thực hiện giải ngân vốn vay đã cam kết đối với các đối tượng khách hàng vay vốn quy định Khoản 1 Điều 2 Thông tư này theo tiến độ thực hiện dự án, phương án và hợp đồng tín dụng đã ký kết. Số tiền giải ngân từng đợt căn cứ vào khối lượng hoàn thành công trình theo điểm dừng kỹ thuật.

      2. Tổ chức tín dụng được chỉ định giải ngân vốn vay đối với các đối tượng khách hàng vay vốn theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này theo thỏa thuận trong hợp đồng tín dụng được ký giữa khách hàng và tổ chức tín dụng cho vay.

      3. Tổ chức tín dụng được chỉ định thực hiện giải ngân, kiểm tra, giám sát vốn vay theo quy định của pháp luật hiện hành về cho vay và quy định của Ngân hàng Nhà nước về việc sử dụng các phương tiện thanh toán để giải ngân vốn cho vay của tổ chức tín dụng đối với khách hàng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về giải ngân vốn vay ưu đãi thực hiện chính sách nhà ở xã hội. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 25/2015/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn