Giao đất không thu tiền sử dụng đất từ năm 2010 không chuyển đổi sang thuê đất bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/01/2020

Trước đây năm 2010 gia đình tôi được nhà nước giao đất, nhưng đến nay đất này thuộc đất được nhà nước cho thuê đất nhưng gia đình tôi không chuyển đổi. Vậy cho hỏi theo quy định gia đình tôi bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 60 Luật đất đai 2013 quy định: Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì phải chuyển sang thuê đất kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành và nộp tiền thuê đất.

      Như vậy, gia đình bạn được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất từ năm 2010 thì từ ngày 01 tháng 7 năm 2014 phải làm chuyển đổi sang đất nhà nước cho thuê đất. Cho nên gia đình bạn không chuyển đổi là trái quy định pháp luật.

      Theo Điều 33 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với hành vi không làm thủ tục chuyển sang thuê đất, cụ thể như sau:

      => Người đang sử dụng đất được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà nay thuộc trường hợp phải thuê đất theo quy định của Luật đất đai nhưng chưa nộp hồ sơ để làm thủ tục chuyển sang thuê đất thì hình thức và mức xử phạt như sau:

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê dưới 0,1 héc ta;

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc ta;

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc ta;

      - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 01 héc ta đến dưới 05 héc ta;

      - Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng nếu diện tích đất phải chuyển sang thuê từ 05 héc ta trở lên.

      Ngoài ra, buộc làm thủ tục chuyển sang thuê đất.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn