Gói 30.000 tỷ: Chấm dứt hợp đồng vay nếu có gian lận

Ngày hỏi:05/07/2013

Bà Nguyễn Thanh Hương hỏi: Trường hợp sau khi ký hợp đồng vay vốn từ gói hỗ trợ 30.000 tỷ đồng, nếu cơ quan có thẩm quyền kiểm duyệt hồ sơ thấy người vay chưa phù hợp với điều kiện được vay thì phải làm thế nào?

    Nội dung này được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tư vấn như sau:

    • Việc vay từ gói hỗ trợ 30.000 tỷ đồng là cơ chế cho vay thương mại thông thường nhưng được Nhà nước hỗ trợ nguồn vốn. Vì vậy, khách hàng vay phải trả đủ gốc và lãi theo quy định.

      Để đảm bảo nguồn vốn hỗ trợ đều đúng đối tượng được quy định trong Thông tư 07/2013/TT-BXD ngày 15/5/2013 của Bộ Xây dựng và Thông tư 11/2013/TT-NHNN ngày 15/5/2013 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam và chứng minh được khả năng trả nợ thì người vay có trách nhiệm cung cấp đầy đủ các thông tin, tài liệu và chịu trách nhiệm về các thông tin đã cung cấp để được vay vốn hỗ trợ.

      Trường hợp các cơ quan có thẩm quyền phát hiện người vay không đáp ứng được điều kiện mua, vay thì người vay bị áp dụng các chế tài theo quy định tại Điều 6 Thông tư 07/2013/TT-BXD nêu trên.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn