Góp vốn quyền sử dụng đất không đáp ứng 1 điều kiện bị xử phạt thế nào từ năm 2020?

Ngày hỏi:14/12/2019

Gia đình tôi khai hoang được 100 m2 từ năm 1997 và sử dụng ổn định đến thời điểm hiện tại (không có GCNQSDĐ), giờ gia đình và anh Việt thành lập công ty và gia đình muốn góp vốn bằng QSDĐ. Vậy cho hỏi theo quy định mới nhất gia đình tôi bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định các điều kiện khi góp vôn QSDĐ như sau:

      - Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

      - Đất không có tranh chấp;

      - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

      - Trong thời hạn sử dụng đất.

      Như vậy, khi gia đình góp vốn QSDĐ không đáp ứng đủ các điều kiện trên sẽ bị xử phạt tại Khoản 3 Điều 18 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020), cụ thể như sau:

      *Không đáp ứng đủ 01 điều kiện.

      => Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực đồ thị.

      *Không đáp ứng đủ 02 điều kiện trở lên.

      => Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với khu vực nông thôn, từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với khu vực đô thị.

      Ngoài ra, buộc bên góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải nộp số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi chuyển quyền sử dụng đất, cho thuê đất không đủ điều kiện trong thời gian vi phạm.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT